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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU MAENDELEO YA 

MAFUNZO YA SENSA YA WATU NA MAKAZI KATIKA NGAZI 

MBALIMBALI ZA UTAWALA. 

TAREHE 28 JULAI, 2022   

 

Ndugu Wanahabari, 

Kama mnavyofahamu, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inaendelea na mafunzo ya Sensa ya Watu na Makazi katika ngazi mbalimbali za 

utawala. Mafunzo hayo yanafanyika katika ngazi tatu ambayo yanajumuisha 

mafunzo kwa wakufunzi wa Sensa ngazi ya Taifa; mafunzo kwa wakufunzi wa 

Sensa ngazi ya Mkoa na Mafunzo kwa wasimamizi na Makarani wa Sensa katika 

ngazi ya Wilaya. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Napenda kutoa taarifa kuwa, mafunzo ya wakufunzi wa Sensa wapatao 410 

katika ngazi ya Taifa na wakufunzi wapatao 11,000 katika ngazi ya mkoa 

yamekamilika na washiriki walifaulu kwa kiwango cha juu kwa nadharia na 

kwa vitendo.  

 

 

 



2 

 

 

 

Ndugu Wanahabari, 

Hatua inayofuata ni mafunzo kwa Makarani wa Sensa, Wasimamizi wa 

maudhui na wasimamizi wa TEHAMA wapatao 205,000 ambayo yatafanyika  

katika ngazi ya wilaya kuanzia tarehe 31 Julai hadi tarehe 18 Agosti, 2022. 

Washiriki wa mafunzo haya ni wale Watanzania waliokidhi vigezo na wenye 

sifa zinazohitajika ambao walikamilisha maombi ya nafasi hizo mtandaoni na 

waliofaulu kwenye usaili ambao ulifanywa na Kamati za Sensa za Wilaya na 

Kata tarehe 19 hadi 21, Julai, 2022.  

Aidha, washiriki wengine wa mafunzo katika ngazi za Wilaya ambao 

watashiriki kwa siku mbili za mwanzo, yaani tarehe 31 Julai, 2022 na tarehe 01 

Agosti, 2022 ni Watendaji wa Kata wote nchini kwa Tanzania Bara na Masheha 

wote kwa Tanzania Zanzibar. Lengo la kuwashirikisha Watendaji Kata na 

Masheha katika mafunzo haya ni kuwajengea uelewa zaidi kuhusu zoezi la 

Sensa ili waweze kwenda kusimamia shughuli zote za Sensa kwa ubora 

unaotakiwa na kuongeza kasi ya uelimishaji na uhamasishaji Sensa katika 

maeneo yao ya utawala. Vilevile, itakuwa ni fursa ya pekee ya kuwapitisha kwa 

kina katika majukumu yao ya msingi ambayo wanatakiwa wakayatekeleze kabla 

ya kukamilika kwa mafunzo ya makarani na wasimamizi wa Sensa ikiwa ni 

sehemu muhimu ya kufanikisha zoezi la kuhesabu watu.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Makarani na wasimamizi wa Sensa watakaofuzu mafunzo watakuwa na wajibu 

wa kufika katika maeneo ya kuhesabia watu watakayopangiwa siku mbili kabla 
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ya zoezi la kuhesabu watu, yaani tarehe 21 na 22 Agosti, 2022 kwa ajili ya 

kutambua mipaka ya eneo la kuhesabia watu na kuhoji dodoso la jamii. Kisha 

watatakiwa kuendelea na zoezi la kuhesabu watu wote watakaokuwa wamelala 

ndani ya mipaka ya maeneo yao ya kuhesabia watu usiku wa kuamkia tarehe 23 

Agosti, 2022. Zoezi la Kuhesabu watu litafanyika kwa takribani siku 6 

likizingatia usiku wa kuamkia tarehe 23 Agosti, 2022 kama usiku wa wa rejea na 

siku 3 nyingine zitatumika kukusanya taarifa za Sensa ya Majengo. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kwa upande wa Watendaji Kata na Masheha, baada ya mafunzo 

watakayopatiwa kwa muda wa siku mbili, watakuwa na wajibu wa kushirikiana 

na Kamati za Sensa ngazi ya Kata kufanya maandalizi ya kutosha kuhakikisha 

kuwa zoezi la Sensa linafanyika kwa ufanisi mkubwa katika maeneo yao ya 

utawala. Mambo ambayo wanatakiwa kufanya katika kipindi cha kabla ya 

kuhesabu watu yaani, kuanzia tarehe 03 Agosti, 2022 hadi usiku wa kuamkia 

tarehe 23 Agosti, 2022 ni pamoja na:- 

i. Kuongeza kasi ya uelimishaji na uhamashaji wa wananchi kushiriki Sensa 

kwa kutumia mbinu mbalimbali kama vile redio za kijamii, ngoma, 

mikutano ya kijamii na kuwashirikisha Sekta Binafsi katika maeneo husika 

kushiriki kikamilifu katika zoezi hili la Kitaifa;  

ii. Kuainisha kaya za jumuiya kama vile hospitali, nyumba za kulala wageni, 

shule za bweni na nyingine ambazo zina uwezo wa kulaza watu 300 au 

zaidi ili uwekwe utaratibu maalumu wa kukusanya taarifa za Sensa katika 

kaya hizo; 

iii. Kuainisha maeneo wanapolala watoto/watu wanaoishi katika mazingira 

magumu (the homeless and street children); 
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iv. Kuainisha makundi ya watu wanaohamahama kama vile wafugaji na 

kambi za uvuvi (dago), kambi za wachuma karafuu, kambi za warina asali 

na wengineo; 

v. Kuainisha maeneo yote yenye mikusanyiko ya watu kama vile vituo 

vikubwa vya usafiri (viwanja vya ndege, bandari, stesheni za treni na 

mabasi); 

vi. Kuhakikisha kuwa watu wote wanaoishi kwenye kambi za wakimbizi 

wanahesabiwa na wanahesabiwa mara moja tu ikiwa watakuwa wamelala 

ndani ya mipaka ya maeneo yao ya kiutawala usiku wa kuamkia siku ya 

Sensa; na 

vii. Kushiriki kikamilifu katika kutoa usafiri kama vile pikipiki, boti na vifaa 

vingine vinavyofanana na hivyo kwa lengo la kuwezesha zoezi la 

kuhesabu watu lifanyike kwa wakati na kwa ufanisi. 

 

Vilevile, katika kipindi cha wakati wa kuhesabu watu yaani tarehe 23 Agosti 

2022 watendaji wa kata wote kwa kushirikiana na wenyeviti na watendaji wa 

vijiji, mitaa na wenyeviti wa vitongoji wote wanatakiwa kutoa ushirikiano wa 

kutosha kwa makarani wa Sensa ikiwa ni pamoja na kuwatambulisha kwenye 

kaya na kuratibu shughuli zote za kuhesabu watu katika maeneo yao.  

Aidha, katika kipindi cha baada ya kuhesabu watu kuanzia tarehe 01 hadi 06 

Septemba, 2022 watendaji wa kata wote kwa kushirikiana na wenyeviti na 

watendaji wa vijiji, mitaa na wenyeviti wa vitongoji wote wanatakiwa 

kuhakiki idadi ya watu wote waliolala katika maeneo yao ya kiutawala kwa 

kupitia mfumo wa kidigitali watakaopatiwa kabla ya matokeo hayo 

hayajatangazwa rasmi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan. 
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Ndugu Wanahabari, 

Nimalizie kwa kusema kuwa, upatikanaji wa Makarani na Wasimamizi wa 

Sensa Mwongozo ulitolewa na ulifuata vigezo vyote upatikanaji wa ajira na 

mchakato ulikuwa wa uwazi na umefanyika katika ngazi ya wilaya na 

Kata/Shehia zilihusika. Hivyo, rai yangu kwa  Makarani na Wasimamizi ni 

kwamba watumie fursa hii vizuri wazingatie mafunzo yatakayotolewa darasani 

ambayo yatahusisha nadharia na vitendo. Kama ilivyokawaida ya mafunzo 

yoyote yale, Makarani na wasimamizi watakaoshindwa mitihani itakayotolewa 

kwa mujibu wa ratiba ya mafunzo wataondolewa mapema.  

Hivyo, kila mmoja wetu anatakiwa kutimiza wajibu wake ili kuhakikisha Sensa 

ya Mwaka 2022 inakuwa ni Sensa ya mafanikio makubwa kwa maendeleo ya 

nchi yetu. 

 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Dodoma, 

28 Julai, 2022. 
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